Mức thu phí thi hành án dân sự

Chủ nhật - 09/01/2022 10:36
Trường hợp cơ quan thi hành án dân sự đã ra quyết định thi hành án, đã ra quyết định cưỡng chế thi hành án, nhưng chưa thực hiện việc cưỡng chế mà đương sự đã tự giao, nhận tiền, tài sản cho nhau thì người phải thi hành án phải nộp mức phí thi hành án theo quy định như thế nào? Báo Khánh Hòa điện tử, Cơ quan của Đảng Bộ, chính quyền và nhân dân tỉnh Khánh Hòa

Hỏi: Trường hợp cơ quan thi hành án dân sự đã ra quyết định thi hành án, đã ra quyết định cưỡng chế thi hành án, nhưng chưa thực hiện việc cưỡng chế mà đương sự đã tự giao, nhận tiền, tài sản cho nhau thì người phải thi hành án phải nộp mức phí thi hành án theo quy định như thế nào?


(Lê Hoàng Công - Vạn Ninh, Khánh Hòa)



Trả lời: Khoản 4, Điều 4 Thông tư số 216/2016/TT-BTC ngày 10-11-2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thi hành án dân sự như sau:


Đối với trường hợp cơ quan thi hành án dân sự đã ra quyết định thi hành án nhưng chưa ra quyết định cưỡng chế thi hành án hoặc đã ra quyết định cưỡng chế thi hành án nhưng chưa thực hiện việc cưỡng chế thi hành án mà đương sự tự giao, nhận tiền, tài sản cho nhau thì người được thi hành án phải nộp 1/3  mức phí thi hành án dân sự quy định tại khoản 1 nêu trên tính trên số tiền, tài sản thực nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 8 Điều 6 Thông tư số 216/2016/TT-BTC (tiền, tài sản mà đương sự tự nguyện thi hành trong thời hạn tự nguyện thi hành án).


Như vậy, trường hợp Cơ quan Thi hành án dân sự đã ra quyết định thi hành án và quyết định cưỡng chế thi hành án, nhưng các bên đã thỏa thuận tự nguyện thi hành và không có việc cưỡng chế thi hành án thì người được thi hành án phải nộp 1/3 mức phí thi hành án 3% theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 216/2016/TT-BTC.


Luật sư Nguyễn Hồng Hà

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây